Sabbin bayanai da binciken da kafar BBC ta gudanar sun nuna cewa harin kone-konen da aka kai kan kadarorin da ke da alaƙa da Firaministan Birtaniya, Sir Keir Starmer, na iya kasancewa wani ɓangare ne na wani babban shiri na yaɗa rikici da rarrabuwar kawuna da ake dangantawa da wasu masu alaƙa da Rasha.
Rahoton ya bayyana cewa mutumin da aka samu da laifin shirya harin, Roman Lavrynovych, ɗan ƙasar Ukraine mai shekara 22, ya samu umarni daga wani mutum da ake kira da sunan “EL” a manhajar Telegram. A cewar binciken, wannan mutum ne ya ba shi kuɗi tare da umarnin kai hare-hare kan kadarorin da ke da alaƙa da firaministan.
Yadda Aka Kai Harin
Harin ya haɗa da ƙona wata mota da a baya Sir Keir Starmer ya mallaka, da kuma kai hari kan wasu gine-gine da ya taɓa zama a cikinsu a arewacin birnin London.
Masu bincike sun ce bayan harin, wanda ake zargin ya jagorance shi daga nesa ya shawarci Lavrynovych da ya bar yankin tare da yi masa alkawarin ƙarin kuɗi.
Sai dai jami'an tsaro sun kama matashin cikin sa'o'i kaɗan bayan kai harin.
Bincike Ya Nuna Alaƙar Yaɗa Farfaganda
Rahoton BBC ya ce binciken ya gano wasu shafuka da ƙungiyoyin bogi a kafafen sada zumunta waɗanda aka ƙirƙira domin tayar da fitina tsakanin al'ummomin Birtaniya.
An ce wasu daga cikin waɗannan ƙungiyoyi sun yi ikirarin kare manufofin masu ra'ayin rikau na dama, yayin da wasu kuma suka yi kama da ƙungiyoyin Musulmi. Amma masu bincike sun ce manufarsu ita ce tayar da ƙiyayya da tsoro tsakanin jama'a.
An kuma zargi waɗannan hanyoyi da yaɗa labaran ƙarya game da harin, ciki har da wasu jita-jita da suka bazu a kafafen sada zumunta domin karkatar da hankalin jama'a daga ainihin abin da ya faru.
Rasha Ta Musanta Zarge-zargen
Ofishin jakadancin Rasha a Birtaniya ya musanta duk wani zargi na hannu a lamarin.
A cikin wata sanarwa, ofishin ya ce ƙasar Rasha ba ta da wata manufa ta cutar da Birtaniya ko al'ummarta, kuma ta ƙi amincewa da duk wani yunƙuri na danganta gwamnatin Rasha da ayyukan da suka saɓa wa doka.
Tasirin Harin Kan Tsaro
Masana harkokin tsaro sun bayyana cewa idan aka tabbatar da waɗannan zarge-zarge, lamarin zai nuna sabon salo na yaƙin bayan fage wanda ake amfani da kafofin sada zumunta da mutane na waje wajen aiwatar da hare-hare ba tare da shiga ƙasar kai tsaye ba.
Tsohon Ministan Tsaron Birtaniya Ben Wallace ya bayyana cewa irin wannan hari na nuna wani sabon mataki na barazana ga cibiyoyin dimokuraɗiyya da shugabannin ƙasashe.
A nasa ɓangaren, rundunar yaƙi da ta'addanci ta London ta ce har yanzu tana ci gaba da bincike kan wanda ya bayar da umarnin kai harin, duk da cewa ba a samu cikakkiyar hujjar da za ta tabbatar da cewa wata gwamnati ce ta shirya lamarin ba.
Abin Da Ke Gaba
Yayin da waɗanda aka samu da laifi ke jiran hukuncin ƙarshe daga kotu, jami'an tsaro na Birtaniya na ci gaba da nazarin yadda ake amfani da kafafen sada zumunta wajen ɗaukar matasa aiki domin aikata laifuka.
Masu sharhi kan harkokin tsaro sun yi gargaɗin cewa irin waɗannan dabaru na iya zama babban ƙalubale ga ƙasashen Turai a nan gaba, musamman a lokacin da ake fuskantar rikice-rikicen siyasa da yaɗuwar bayanan ƙarya a intanet.

0 Comments