Shin Matasa Za Su Iya Karɓar Ragamar Siyasar Najeriya A 2027?

 Ga follow-up article cikin salon bincike da nazari na Gaskiya 2.0:

Yayin Da Dattawa Ke Ci Gaba Da Mulki, Matasa Na Neman Wurin Su A Siyasar Ƙasa 

Abuja, Najeriya – Duk da cewa sama da rabin al’ummar Najeriya matasa ne, alkaluman siyasar ƙasar na nuna cewa manyan muƙaman gwamnati da jam’iyyun siyasa har yanzu suna hannun mutane masu shekaru sama da 50 zuwa 70.

Wannan ya sake tayar da muhawara kan ko tsarin siyasar Najeriya na ba wa matasa damar hawa manyan madafun iko, ko kuwa dattawan da suka daɗe suna jan ragamar siyasa za su ci gaba da mamaye fagen shugabanci.

Dokar "Not Too Young To Run"

A shekarar 2018 ne matasa suka samu nasara bayan amincewa da dokar "Not Too Young To Run", wadda ta rage ƙayyadadden shekarun takarar wasu muƙaman siyasa.

Masu fafutukar matasa sun yi imanin cewa dokar za ta buɗe ƙofa ga sabon jini a siyasa.

Sai dai shekaru takwas bayan haka, har yanzu manyan muƙaman ƙasar na hannun gogaggun ƴan siyasa da suka daɗe suna mulki.

Dattawa Sun Fi Mamaye Manyan Muƙamai

Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu yana da shekaru 74, yayin da mataimakinsa Kashim Shettima ke da shekaru 59.

A Majalisar Tarayya ma, yawancin shugabanni sun haura shekaru 60.

Shugaban Majalisar Dattawa Godswill Akpabio yana da shekaru 73, yayin da Kakakin Majalisar Wakilai Tajudeen Abbas ke da shekaru 60.

Masana siyasa na ganin wannan na nuna cewa har yanzu gogewa da tasirin siyasa suna da muhimmiyar rawa wajen samun manyan muƙamai fiye da ƙarfin matasa kaɗai.

Me Ke Hana Matasa Samun Dama?

Masu sharhi sun bayyana wasu manyan dalilai guda huɗu:

1. Tsadar Siyasa

Takara a Najeriya na buƙatar kuɗi masu yawa, abin da ke sanya matasa da dama kasa shiga fafatawa.

2. Tsarin Jam’iyyu

Yawancin jam’iyyu na ƙarƙashin ikon dattawan da suka daɗe suna siyasa, wanda ke sa sabbin ƴan takara wahalar samun tikiti.

3. Rashin Ƙwarewar Siyasa

Wasu na ganin matasa da yawa ba sa shiga harkokin siyasa tun daga tushe, sai dai suna son hawa manyan kujeru kai tsaye.

4. Tasirin Tsofaffin Ƴan Siyasa

Mutanen da suka shafe shekaru da dama suna gina alaƙa da cibiyoyin iko suna ci gaba da kasancewa masu tasiri a harkokin jam’iyyu da gwamnati.

Shin Shekaru Ne Ko Ƙwarewa?

Akwai masu ganin cewa matsalar ba shekaru ba ce, illa tsarin shugabanci.

A cewarsu, mutum mai shekaru 70 na iya yin aiki fiye da wani mai shekaru 35 idan yana da hangen nesa da ƙwarewa.

Sai dai wasu na cewa Najeriya na buƙatar haɗa gogewar dattawa da kuzarin matasa domin samar da shugabanci mai inganci.

Zaɓen 2027 Zai Iya Sauya Komai?

A halin yanzu fitattun ƴan takarar shugaban ƙasa da ake hasashe suna tsakanin shekaru 58 zuwa 79.

Wannan na nuna cewa har yanzu manyan jam’iyyu na dogaro ne da fitattun ƴan siyasar da aka daɗe ana damawa da su.

Sai dai yawaitar matasa masu rajistar zaɓe da kuma tasirin kafafen sada zumunta na iya sauya yanayin siyasar ƙasar a shekaru masu zuwa.

Kammalawa

Tambayar da ke gaba ita ce: shin Najeriya za ta ci gaba da dogaro da dattawan siyasa masu gogewa, ko kuwa lokaci ya yi da za a buɗe ƙofa ga sabon ƙarni na shugabanni?

Amsar wannan tambaya na iya bayyana ne a babban zaɓen shekarar 2027, wanda zai zama wata muhimmiyar jarabawa ga makomar dimokuraɗiyyar Najeriya da rawar da matasa za su taka a cikinta.

Kanun Labari:

Shin Lokacin Matasa Ya Yi A Siyasar Najeriya?

Karamin Take:

Duk Da Dokar “Not Too Young To Run”, Manyan Muƙaman Ƙasa Har Yanzu Na Hannun Dattawan Siyasa; Masana Na Tattauna Makomar Matasa A Zaɓen 2027.

Post a Comment

0 Comments