Majalisar Ɗinkin Duniya (MƊD) ta bayyana cewa sojojin Myanmar sun kashe aƙalla fararen hula 702 cikin watanni shida kacal a shekarar da ta gabata, a lokacin da gwamnatin sojin ƙasar ke shirin gudanar da zaɓen da ake ta ce-ce-ku-ce a kansa.
Wani sabon rahoto da Hukumar Kare Haƙƙin Bil Adama ta MƊD ta fitar ya nuna cewa daga watan Agusta zuwa Janairu, an tabbatar da mutuwar mutane 702, ciki har da mata 224 da kuma yara 153.
Rahoton ya bayyana cewa hare-haren sama da sojojin ƙasar ke kaiwa sun kasance babban abin da ya jawo asarar rayuka da lalacewar dukiyoyi a yankuna da dama.
Sagaing Ta Fi Kowanne Yanki Fama Da Rikici
A cewar rahoton, yankin Sagaing shi ne ya fi fuskantar hare-haren sojoji, inda aka kashe mutane 191, ciki har da mata 60 da yara 30.
A watan Oktoba, wani hari da aka kai a garin Chaung-U ya kashe mutum 23, ciki har da yara huɗu, yayin da sama da mutum 60 suka jikkata. Mutanen suna gudanar da taron murnar ƙarshen azumin addinin Buddha tare da kira a saki fursunonin siyasa lokacin da harin ya afku.
Haka kuma a watan Disamba, wani jirgin yaƙin soji ya kai hari kan wani gidan shayi a garin Tabayin, inda mutane suka taru domin kallon wasan ƙwallon ƙafa. Harin ya kashe mutum 19 tare da jikkata wasu fiye da 20.
Rohingya Na Ci Gaba Da Shan Wahala
Rahoton ya kuma yi magana kan halin da al'ummar Rohingya ke ciki, inda ya ce suna fuskantar tilasta musu shiga yaƙi, kama ba bisa ƙa'ida ba, kisa da kuma cin zarafi.
Babban Kwamishinan Kare Haƙƙin Bil Adama na MƊD, Volker Türk, ya ce al'ummar Myanmar suna cikin mawuyacin hali, amma duniya ta fara mantawa da su.
"Bayan duk wahalhalun da mutanen Myanmar suka sha a hannun sojoji, yanzu suna jin kamar an manta da su gaba ɗaya," in ji Türk.
Zaɓen Da Ke Janyo Ce-ce-ku-ce
Tun bayan juyin mulkin da sojoji suka yi a shekarar 2021, Myanmar ta fada cikin rikicin yaƙin basasa mai tsanani. Dubban mutane sun mutu, yayin da miliyoyi suka rasa matsugunansu.
A watan Afrilu na wannan shekara, shugaban juyin mulkin, Janar Min Aung Hlaing, ya zama shugaban ƙasar a hukumance bayan wani zaɓe da masu sukar gwamnati suka bayyana a matsayin wanda ba shi da adalci.
Jam'iyyun adawa da dama an hana su shiga zaɓen, yayin da wasu yankuna da rikici ya yi kamari ba su samu damar kaɗa ƙuri'a ba.
Barazanar Taimakon Jin Ƙai Na Raguwa
Majalisar Ɗinkin Duniya ta kuma yi gargadin cewa raguwar tallafin ƙasa da ƙasa ga Myanmar na ƙara tsananta halin da miliyoyin mutane ke ciki.
Masana sun ce idan ba a samu ƙarin matsin lamba daga ƙasashen duniya kan gwamnatin sojin Myanmar ba, rikicin na iya ci gaba da haifar da ƙarin mace-mace da matsalolin jin ƙai a ƙasar.
— Gaskiya 2.0 | Labaran Duniya

0 Comments