Ana Ci Gaba da Nuna Damuwa Kan Ɗaukar Doka a Hannu a Najeriya
Wani mummunan lamari da ya faru a yankin Maraban Jos da ke kan babbar hanyar Kaduna zuwa Abuja ya sake tayar da hankalin al'umma kan matsalar ɗaukar doka a hannu, bayan da wasu fusatattun mutane suka ƙone wata mata har lahira bisa zargin satar yara.
Rahotanni sun nuna cewa lamarin ya faru ne a safiyar ranar Asabar, lokacin da aka fara zargin matar da hannu a wani batu da ya shafi satar yara, zargin da har zuwa lokacin ba a tabbatar da gaskiyarsa ba.
Yadda Lamarin Ya Faru
A cewar Rundunar 'Yan Sandan Jihar Kaduna, jami'anta sun samu kiran gaggawa game da wata mata da wasu fusatattun mutane suka kewaye.
Babban jami'in 'yan sanda na yankin ya yi gaggawar ceton matar tare da kai ta ofishin 'yan sanda domin kare lafiyarta da kuma gudanar da bincike kan zargin da ake yi mata.
Sai dai daga bisani taron jama'a ya ƙaru sosai, inda dubban mutane suka mamaye ofishin 'yan sandan. Rahotanni sun nuna cewa taron ya fi ƙarfin jami'an da ke bakin aiki, lamarin da ya ba da damar janye matar daga hannun hukuma kafin a kashe ta tare da ƙonata.
Zargin Da Ba A Tabbatar Da Shi Ba
Hukumar 'yan sanda ta bayyana cewa babu wata hujja da aka tabbatar da ita a lokacin da aka kai harin.
Wannan ya sa masana harkokin shari'a da masu rajin kare haƙƙin ɗan Adam ke jaddada cewa zargi kaɗai bai isa ya zama dalilin hukunta mutum ba, musamman ma ta hanyar da ta saɓa wa doka.
Martanin Hukumomi
Mai magana da yawun rundunar 'yan sandan jihar Kaduna, Mansir Hassan, ya bayyana lamarin a matsayin babban laifi da kuma cin zarafin doka.
Ya ce rundunar ta kama wasu mutane da ake zargi da hannu wajen aikata wannan ɗanyen aiki, yayin da ake ci gaba da bincike domin gano sauran waɗanda suka shiga cikin lamarin.
Hukumar ta kuma yi kira ga jama'a da su daina ɗaukar doka a hannu, su rika bai wa hukumomi damar gudanar da bincike da tabbatar da gaskiya.
Matsalar Ɗaukar Doka a Hannu
A shekarun baya-bayan nan, an samu wasu lokuta da dama da jama'a suka kashe mutane bisa zargi kafin hukumomi su kammala bincike.
Masana na ganin cewa yaɗuwar jita-jita, rashin haƙuri da kuma rashin amincewa da tsarin shari'a na daga cikin abubuwan da ke haddasa irin waɗannan lamurra.
Sun gargadi cewa irin wannan hali na iya jefa rayuwar marasa laifi cikin haɗari, tare da karya dokokin ƙasa da haƙƙin ɗan Adam.
Kiran Neman Adalci
Al'ummar yankin da masu fafutukar kare haƙƙin ɗan Adam sun buƙaci a gudanar da cikakken bincike domin gano gaskiyar abin da ya faru.
Sun kuma yi kira ga hukumomi da su tabbatar an hukunta duk wanda aka samu da hannu a kisan matar, domin hana sake aukuwar irin wannan mummunan lamari a nan gaba.
Kammalawa
Lamarin Maraban Jos ya sake nuna haɗarin da ke tattare da hukunta mutane bisa zargi kawai. Yayin da bincike ke gudana, jama'a na ci gaba da kira da a mutunta doka tare da bai wa hukumomi damar gudanar da aikinsu domin tabbatar da adalci da kare rayukan al'umma.

0 Comments