Ficewar Sanata Garba Musa Maidoki daga jam'iyyar APC zuwa ADC ta haifar da sabbin muhawara a siyasar jihar Kebbi, musamman a yankin Kebbi ta Kudu da yake wakilta a Majalisar Dattawa.
Masana harkokin siyasa na ganin cewa matakin da sanatan ya ɗauka na iya zama wani sabon babi a rikicin cikin gida da ya dabaibaye APC a jihar bayan zaɓukan fidda gwani da aka gudanar a baya-bayan nan.
Rikicin Cikin Gida Ya Ci Gaba da Dabaibaye APC
Rahotanni sun nuna cewa wasu daga cikin mambobin APC a jihar Kebbi sun nuna rashin jin daɗinsu kan yadda aka gudanar da zaɓukan fidda gwani, inda wasu ke zargin cewa ba a yi musu adalci ba.
Sanata Maidoki ya bayyana cewa rashin daidaito da kuma yadda aka tafiyar da harkokin jam'iyyar ne suka sa ya yanke shawarar sauya sheƙa zuwa ADC domin ci gaba da fafutukar siyasa.
Masu sa ido kan al'amuran siyasa sun ce wannan sauyin jam'iyya na iya janyo wasu jiga-jigan APC da ke jin ba a ba su dama ba su sake nazarin matsayinsu.
ADC Na Neman Ƙarfafa Matsayinta
Shugabannin ADC a jihar Kebbi sun bayyana farin cikinsu kan shigar Sanata Maidoki cikin jam'iyyar, suna masu cewa hakan zai ƙara wa jam'iyyar ƙarfi da karɓuwa a tsakanin masu zaɓe.
Wasu daga cikin magoya bayan jam'iyyar sun bayyana cewa gogewar Maidoki a majalisar dattawa da kuma tasirinsa a yankin Kebbi ta Kudu na iya taimakawa ADC wajen samun ƙarin goyon baya a zaɓen 2027.
Tasirin Sauya Sheƙar
Masana siyasa na ganin cewa idan har wasu fitattun 'yan siyasa suka bi sahun Maidoki wajen ficewa daga APC, hakan na iya haifar da gagarumin sauyi a taswirar siyasar jihar Kebbi.
Sai dai wasu na ganin APC har yanzu tana da ƙarfi a jihar, kuma ficewar mutum guda ba lallai ne ta sauya yanayin siyasar jihar gaba ɗaya ba.
Gabanin 2027
Yayin da shirye-shiryen zaɓen 2027 ke ƙara ɗaukar zafi, ana sa ran jam'iyyun siyasa za su ci gaba da neman manyan jiga-jigai domin ƙarfafa matsayinsu.
Masu nazari sun ce makonni da watanni masu zuwa za su nuna ko ficewar Sanata Maidoki zai zama farkon wani babban sauyi a siyasar Kebbi ko kuwa zai tsaya a matsayin matakin mutum ɗaya kawai.
A halin yanzu dai hankulan masu ruwa da tsaki sun karkata ne kan yadda APC za ta magance korafe-korafen cikin gida da kuma yadda ADC za ta yi amfani da wannan dama wajen faɗaɗa tasirinta a jihar Kebbi da ma Arewa maso Yamma baki ɗaya.

0 Comments